Thay đổi số nhà, có phải thay đổi hộ khẩu?

(Thứ Tư, 09/10/2019 | 15:00)
Trong trường hợp thay đổi số nhà, đường phố, công dân có trách nhiệm đến cơ quan đăng ký cư trú tại địa phương để làm thủ tục điều chỉnh thay đổi hộ khẩu.
thay đổi hộ khẩu
Thay đổi số nhà, có phải thay đổi hộ khẩu?

Câu hỏi của độc giả về việc thay đổi hộ khẩu khi thay đổi lại số nhà và tên đường được gửi về như sau:

“Đoạn đường nhà tôi vừa được tu sửa, tên đường và số nhà cũng được thay đổi. Giờ số nhà trong hộ khẩu không còn đúng nữa thì tôi có cần thay đổi hộ khẩu? Nếu có thì thủ tục ra sao?”

Trần Văn Khải (Gò Vấp, TP.HCM)

Trả lời:

Điều 29 Luật Cư trú 2006 quy định trường hợp có thay đổi địa giới hành chính, đơn vị hành chính, đường phố, số nhà thì cơ quan quản lý cư trú có thẩm quyền căn cứ vào quyết định thay đổi địa giới hành chính, đơn vị hành chính, đường phố, số nhà của cơ quan nhà nước có thẩm quyền để đính chính thay đổi hộ khẩu.

Còn theo điểm b khoản 2 Điều 12 Thông tư 35/2014 của Bộ Công an, trong thời hạn ba tháng kể từ ngày có quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền về thay đổi địa giới hành chính, đơn vị hành chính, đường phố, số nhà thì cơ quan đăng ký cư trú có trách nhiệm thông báo để công dân đến làm thủ tục điều chỉnh thay đổi hộ khẩu.


thay doi so nha, co phai thay doi ho khau

Trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày có thông báo của cơ quan đăng ký cư trú, công dân có trách nhiệm làm thủ tục điều chỉnh thay đổi hộ khẩu.

Như vậy, trong trường hợp này, anh Khải cần đến cơ quan đăng ký cư trú tại địa phương để làm thủ tục điều chỉnh sổ hộ khẩu.

Về hồ sơ điều chỉnh thay đổi hộ khẩu gồm:

  • Sổ hộ khẩu;
  • Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu;
  • Giấy tờ chứng minh việc thay đổi địa giới hành chính, số nhà, đường phố.

Đối với thành phố trực thuộc trung ương thì nộp hồ sơ tại công an huyện, quận, thị xã. Đối với tỉnh thì nộp hồ sơ tại công an xã, thị trấn thuộc huyện; công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh.


MuaBanNhaDat theo TBKD

Nhận bản tin miễn phí!

Đừng bỏ lỡ những thông tin mới nhất về thị trường bất động sản được gửi qua email hàng tuần.

THEO PHONG THỦY



BĐS-TP.Hồ Chí Minh

Nhận bản tin mới nhất

Về MuaBanNhaDat | Nhận bản tin | FAQ | Điều khoản thỏa thuận | Bản quyền | Quy chế Sàn GDTMĐT | Tuyên bố từ chối bảo đảm | Liên hệ | Tuyển dụng | Sitemap

MuaBanNhaDat © 2007 - 2015. Ghi rõ nguồn "MuaBanNhaDat.vn" khi phát hành lại thông tin từ website này.
CÔNG TY TNHH DỊCH VỤ QUẢNG CÁO VÀ TRUYỀN THÔNG CHÂU Á
Số giấy phép kinh doanh: 0308967985, Nơi cấp: Sở Kế hoạch và Đầu tư Tp. Hồ Chí Minh. Ngày cấp: 10/6/2009
Địa chỉ: Lầu 3 Tòa nhà Copac, Số 12, Tôn Đản, Phường 13, Quận 4, TP.HCM

Technology powered by   - Copyright ©2016 by Ringier Vietnam