Vợ có được tự đứng tên mua nhà làm tài sản riêng?

(Thứ Sáu, 22/03/2019 | 09:00)
Sau khi kết hôn, việc xác định tài sản chung riêng rất quan trọng với hai vợ chồng, để tránh trường hợp tranh chấp không mong muốn. Vì vậy, làm thế nào để xác định tài sản riêng của vợ hoặc chồng?
tai san rieng 1
Vợ có được tự đứng tên mua nhà làm tài sản riêng?

Câu hỏi của độc giả như sau:

Tôi muốn mua một căn nhà làm tài sản riêng, do chỉ mình tôi đứng tên vì tôi dùng tiền của tôi để mua, chồng không đóng góp gì. Vậy xin hỏi tôi phải làm thế nào và làm sao để chứng minh được đó là tài sản của mình tôi?

Phùng Lệ Hương (phường 1, quận Phú Nhuận, Tp.HCM)

Trả lời:

Tài sản chung của vợ chồng được quy định tại Điều 33 Luật Hôn nhân và gia đình 2014. Trong đó, Khoản 1 nêu rõ:

“1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.


vo co duoc tu dung ten mua nha lam tai san rieng

Xác định tài sản riêng để tránh chấp sau này

Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng”.

Căn cứ theo quy định trên, số tiền do chính bản thân chị tích góp được để chuẩn bị mua nhà vẫn được xem là tài sản chung của hai vợ chồng mặc dù chồng chị không đóng góp gì. Nguyên nhân là do số tiền này có được trong thời kỳ hôn nhân.

Chị vẫn có thể đứng tên sở hữu căn nhà một mình nếu chồng chị có thỏa thuận hoặc cam kết bằng văn bản (được công chứng, chứng thực hợp pháp) rằng căn nhà đó là tài sản riêng của chị.


MuaBanNhaDat theo TBKD

Nhận bản tin miễn phí!

Đừng bỏ lỡ những thông tin mới nhất về thị trường bất động sản được gửi qua email hàng tuần.

THEO PHONG THỦY



BĐS-TP.Hồ Chí Minh

Nhận bản tin mới nhất

Về MuaBanNhaDat | Nhận bản tin | FAQ | Điều khoản thỏa thuận | Bản quyền | Quy chế Sàn GDTMĐT | Tuyên bố từ chối bảo đảm | Liên hệ | Tuyển dụng | Sitemap

MuaBanNhaDat © 2007 - 2015. Ghi rõ nguồn "MuaBanNhaDat.vn" khi phát hành lại thông tin từ website này.
CÔNG TY TNHH DỊCH VỤ QUẢNG CÁO VÀ TRUYỀN THÔNG CHÂU Á
Số giấy phép kinh doanh: 0308967985, Nơi cấp: Sở Kế hoạch và Đầu tư Tp. Hồ Chí Minh. Ngày cấp: 10/6/2009
Địa chỉ: Lầu 3 Tòa nhà Copac, Số 12, Tôn Đản, Phường 13, Quận 4, TP.HCM

Technology powered by   - Copyright ©2016 by Ringier Vietnam