Mua nhà ở xã hội năm 2019 cần lưu ý điều gì?

(Thứ Ba, 23/10/2018 | 09:00)
Mục đích chính của phân khúc nhà ở xã hội là giải quyết vấn đề chỗ ở cho những người thu nhập thấp, biến giấc mơ “an cư” của người nghèo thành sự thật. Khi mua nhà ở xã hội năm 2019, khách hàng cần lưu ý một số thông tin quan trọng dưới đây.
Mua nhà ở xã hội năm 2019
Mua nhà ở xã hội năm 2019 cần lưu ý điều gì?

Không phải ai cũng được mua nhà ở xã hội

Khác với nhà ở thương mại, nhà ở xã hội chỉ dành cho một số đối tượng nhất định. Theo Điều 51 của Luật Nhà ở 2014, đối tượng được mua nhà ở xã hội là người chưa có nhà ở hoặc nhà ở quá chật chội; Có hộ khẩu tại địa phương nơi có nhà ở, nếu chưa có hộ khẩu thì phải đăng ký tạm trú từ 01 năm trở lên.

Ngoài ra, các đối tượng nêu trên phải là người có thu nhập thấp, tức không thuộc diện phải nộp thuế thu nhập cá nhân hoặc phải thuộc diện hộ nghèo, cận nghèo theo quy định.

Căn hộ có diện tích sàn từ 25m2 đến 70m2

Loại nhà ở xã hội phổ biến nhất hiện nay là nhà chung cư. Tiêu chuẩn diện tích nhà ở xã hội là nhà chung cư được quy định tại Điều 7 của Nghị định 100/2015/NĐ-CP. Theo đó, căn hộ sẽ được thiết kế, xây dựng theo kiểu khép kín, diện tích tối thiểu là 25m2 sàn, tối đa là 70m2 sàn. Tuy nhiên, căn cứ vào tình hình cụ thể của từng địa phương, UBND cấp tỉnh được điều chỉnh tăng tiêu chuẩn diện tích căn hộ tối đa nhưng không quá 10% so với diện tích căn hộ tối đa là 70m2.

mua nha o xa hoi nam 2019 can luu y dieu gi

Không được chuyển nhượng nhà ở xã hội trong 5 năm

Đây là yêu cầu của Chính phủ tại Điều 19 Nghị định 100/2015/NĐ-CP. Theo đó, người mua nhà ở xã hội không được phép thế chấp (trừ trường hợp thế chấp với ngân hàng để mua chính căn hộ đó) và không được chuyển nhượng nhà ở dưới mọi hình thức trong tối thiểu 05 năm, tính từ khi trả hết tiền mua theo hợp đồng đã ký.

Người mua nhà chỉ được phép bán lại, thế chấp hoặc cho thuê lại sau khi được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất. Nếu chưa đủ 05 năm, kể từ khi trả hết tiền mua, người mua có nhu cầu bán lại nhà ở xã hội thì chỉ được bán lại cho Nhà nước, cho chủ đầu tư hoặc cho các đối tượng thuộc diện được mua nhà ở xã hội như nêu trên.

Được vay đến 80% giá trị nhà với lãi suất ưu đãi

Theo Điều 16 của Nghị định 100/2015/NĐ-CP, người mua nhà ở xã hội xã hội đáp ứng đủ điều kiện sẽ được vay tối đa 80% giá trị hợp đồng mua nhà ở xã hội tại Ngân hàng Chính sách xã hội Việt Nam và các ngân hàng khác với mức lãi suất ưu đãi.

Hiện chưa có thông tin về mức lãi suất vay vốn mua nhà ở xã hội năm 2019. Năm 2018, mức lãi suất vay ưu đãi tại Ngân hàng Chính sách xã hội là 4,8%/năm và tại các ngân hàng khác là 5%/năm (theo Quyết định 370/QĐ-TTg và Quyết định 117/QĐ-TTg).

MuaBanNhaDat theo TBKD


Bài viết bạn quan tâm


Có được bán nhà xã hội mua theo gói 30.000 tỷ? Có được bán nhà xã hội mua theo gói 30.000 tỷ?
Các đối tượng vay gói tín dụng 30.000 tỷ đồng để mua nhà ở xã hội mà nay có nhu cầu bán lại thì phải thực hiện theo các quy định tại Nghị định số 100/2015/NĐ-CP ngày 20/10/2015 của Chính phủ về phát triển và quản lý nhà ở xã hội.
Nguy cơ mất trắng khi mua nhà xã hội bằng hợp đồng ủy quyền Nguy cơ mất trắng khi mua nhà xã hội bằng hợp đồng ủy quyền
Dù được công chứng dấu đỏ kèm theo những cam kết chắc chắn của chủ nhà về việc sang tên, nhưng những giao dịch mua nhà xã hội bằng hợp đồng ủy quyền có thể khiến người mua mất trắng.
Mất trắng gần 300 triệu khi mua nhà xã hội qua môi giới Mất trắng gần 300 triệu khi mua nhà xã hội qua môi giới
Tiết kiệm được tầm 200 triệu, vợ chồng anh Đức Hà (ngụ quận Hoàng Mai, Hà Nội) dùng hết để mua nhà ở xã hội qua môi giới. 2 năm sau, nhà không có, tiền thì mất. Anh đành cay đắng chia sẻ lại trải nghiệm nhớ đời này để mọi người rút kinh nghiệm.

THEO PHONG THỦY



BĐS-TP.Hồ Chí Minh

Nhận bản tin mới nhất

Về MuaBanNhaDat | Nhận bản tin | FAQ | Điều khoản thỏa thuận | Bản quyền | Quy chế Sàn GDTMĐT | Tuyên bố từ chối bảo đảm | Liên hệ | Tuyển dụng | Sitemap

MuaBanNhaDat © 2007 - 2015. Ghi rõ nguồn "MuaBanNhaDat.vn" khi phát hành lại thông tin từ website này.
CÔNG TY TNHH DỊCH VỤ QUẢNG CÁO VÀ TRUYỀN THÔNG CHÂU Á
Số giấy phép kinh doanh: 0308967985, Nơi cấp: Sở Kế hoạch và Đầu tư Tp. Hồ Chí Minh. Ngày cấp: 10/6/2009
Địa chỉ: Lầu 3 Tòa nhà Copac, Số 12, Tôn Đản, Phường 13, Quận 4, TP.HCM

Technology powered by   - Copyright ©2016 by Ringier Vietnam