Có cần thiết làm thủ tục sang tên tài sản được kế thừa?

(Thứ Tư, 16/01/2019 | 13:00)
Trường hợp có di chúc phân chia tài sản kế thừa, người con có cần thiết phải thực hiện sang tên, chuyển đổi quyền sử dụng đất đai, tài sản hay không? Nếu có, thủ tục và hồ sơ cần chuẩn bị là gì?
thủ tục sang tên
Có cần thiết làm thủ tục sang tên tài sản được kế thừa?

Câu hỏi của bạn đọc có nội dung: “Bố tôi mất để lại di chúc cho tôi căn nhà. Xin hỏi, là con một tôi có cần thiết phải thực hiện thủ tục sang tên căn nhà không? Và nếu có thì tôi cần chuẩn bị những gì?”

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An trả lời bạn về vấn đề tài sản kế thừa và thủ tục sang tên như sau:

Trong trường hợp như nêu trên, bạn vẫn phải thực hiện làm thủ tục sang tên, chuyển đổi quyền sử dụng đất theo đúng trình tự và quy định của pháp luật. Để tiến hành thủ tục sang tên, đăng ký quyền sử dụng đất theo di chúc, bạn cần tiến hành các thủ tục sau:

Thứ nhất, tiến hành khai nhận di sản thừa kế: Việc khai nhận di sản thừa kế sẽ được thực hiện tại Văn phòng công chứng nơi có đất theo quy định của Luật công chứng. Và theo quy định tại Khoản 2 Điều 57 và Điều 63 Luật công chứng năm 2014, hồ sơ cần chuẩn bị bao gồm:

  • Phiếu yêu cầu công chứng
  • Giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản của bố bạn để lại
  • Sơ yếu lý lịch của người được nhận di sản thừa kế (bản sao)
  • CMND/ hộ chiếu, hộ khẩu của những người sau: cha, mẹ bạn và của bạn (bản sao)
  • Giấy chứng tử của cha, mẹ bạn (bản sao)
  • Di chúc (bản sao)

Nộp bộ hồ sơ trên cho công chứng viên tại Văn phòng công chứng Quận, huyện để tiến hành công chứng việc khai nhận di sản thừa kế.

co can thiet lam thu tuc sang ten tai san duoc ke thua

Thứ hai, về thủ tục sang tên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo di chúc: Sau khi hoàn tất thủ tục khai nhận di sản thừa kế, bạn sẽ tiến hành thủ tục sang tên quyền sử dụng đất cho người nhận thừa kế. Theo Khoản 2 Điều 7 Thông tư 33/2017/TT-BTNMT sửa đổi bổ sung Thông tư 24/2014/TT- BTNMT về hồ sơ đăng ký biến động giấy chứng nhận, giấy tờ cần chuẩn bị gồm:

  • Đơn đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất theo Mẫu số 09/ĐK
  • Văn bản khai nhận di sản thừa kế (di chúc)
  • Bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp
  • Hồ sơ nộp tại Văn phòng đăng ký đất đai quận, huyện hoặc chi nhánh văn phòng đăng ký đất đai

MuaBanNhaDat theo TBKD


Bài viết bạn quan tâm


Hướng dẫn xử lý các tình huống bị chiếm dụng đất nền Hướng dẫn xử lý các tình huống bị chiếm dụng đất nền
Mua đất nền đầy đủ giấy tờ nhưng không được toàn quyền sử dụng vì chủ cũ chiếm dụng. Chuyện tưởng chừng khó xảy ra nhưng vẫn đang tồn tại và dẫn đến nhiều tranh chấp không đáng có!
"Tiền nhiều để làm gì?": Hãy đi mua đất!
Tiền nhiều để làm gì? Đó là câu hỏi "trăn trở" của ông chủ cà phê Trung Nguyên. Nhưng nếu có nhiều tiền, thật lòng khuyên bạn nên đầu tư vào bất động sản!
Sổ đỏ và sổ xanh: Giá trị pháp lý của sổ nào cao hơn? Sổ đỏ và sổ xanh: Giá trị pháp lý của sổ nào cao hơn?
Giữa sổ đỏ và sổ xanh, giá trị pháp lý của sổ nào cao hơn theo quy định của pháp luật?

THEO PHONG THỦY



BĐS-TP.Hồ Chí Minh

Nhận bản tin mới nhất

Về MuaBanNhaDat | Nhận bản tin | FAQ | Điều khoản thỏa thuận | Bản quyền | Quy chế Sàn GDTMĐT | Tuyên bố từ chối bảo đảm | Liên hệ | Tuyển dụng | Sitemap

MuaBanNhaDat © 2007 - 2015. Ghi rõ nguồn "MuaBanNhaDat.vn" khi phát hành lại thông tin từ website này.
CÔNG TY TNHH DỊCH VỤ QUẢNG CÁO VÀ TRUYỀN THÔNG CHÂU Á
Số giấy phép kinh doanh: 0308967985, Nơi cấp: Sở Kế hoạch và Đầu tư Tp. Hồ Chí Minh. Ngày cấp: 10/6/2009
Địa chỉ: Lầu 3 Tòa nhà Copac, Số 12, Tôn Đản, Phường 13, Quận 4, TP.HCM

Technology powered by   - Copyright ©2016 by Ringier Vietnam