Kiến nghị giảm phí chuyển mục đích sử dụng đất

(Thứ Tư, 07/05/2008 | 08:06)
Doanh nghiệp bất động sản muốn tự thỏa thuận đền bù Ngày 6.5, tại TP.HCM, hơn 200 doanh nghiệp (DN) ở các tỉnh thành phía Nam đã dự hội nghị góp ý sửa đổi Luật Đất đai. Các DN đã nêu nhiều đề nghị liên quan đến hoạt động đầu tư kinh doanh với Bộ Tài nguyên và Môi trường (TN-MT) để đưa vào luật trong thời gian tới.
Kiến nghị giảm phí chuyển mục đích sử dụng đất
Kiến nghị giảm phí chuyển mục đích sử dụng đất

Tôi mua một mảnh đất diện tích 150 m2 ruộng màu, chủ cũ đã được cấp sổ đỏ. Nay tôi muốn tách sổ đỏ và chuyển thành đất thổ cư. Nếu được chuyển sang đất thổ cư thì tôi phải nộp những khoản tiền gì và thủ tục như thế nào?

Trả lời:

Để chuyển mục đích sử dụng đất từ đất sản xuất nông nghiệp, cụ thể trường hợp của ông là từ đất trồng màu sang đất ở thì phải đảm bảo 3 điều kiện sau đây:

- Loại đất sau khi chuyển mục đích phải phù hợp với quy hoạch sử dụng đất chi tiết, kế hoạch sử dụng đất chi tiết của xã, phường, thị trấn nơi có đất.

- Phải được UBND huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh nơi có đất cho phép chuyển mục đích sử dụng đất.

- Phải nộp tiền sử dụng đất.

Trình tự, thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất: Theo quy định tại Điều 134 của Nghị định số 181/2004/NĐ-CP ngày 29/10/2004 của Chính phủ về thi hành Luật Đất đai thì trình tự, thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất đối với hộ gia đình, cá nhân thực hiện như sau:

- Hồ sơ chuyển đổi mục đích sử dụng đất: Đơn xin chuyển mục đích sử dụng đất; giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1,2 và 5 điều 50 Luật Đất đai năm 2003 (nếu có).

- Nơi nộp hồ sơ: Người có nhu cầu chuyển mục đích sử dụng đất nộp hồ sơ tại phòng Tài nguyên và Môi trường nơi có đất. Trường hợp được phép chuyển mục đích sử dụng đất thì Phòng Tài nguyên và Môi trường gửi thông báo cho người sử dụng đất về mức tiền và nơi nộp tiền sử dụng đất.

- Trả kết quả: Trong thời gian không quá 30 ngày làm việc kể từ ngày Phòng Tài nguyên và Môi trường nhận đủ hồ sơ hợp lệ (không kể thời gian người sử dụng đất thực hiện nghĩa vụ tài chính), người sử dụng đất đến Phòng Tài nguyên và Môi trường, nơi đã nộp hồ sơ để nhận giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đã được chỉnh lý.

THEO PHONG THỦY



BĐS-TP.Hồ Chí Minh

Nhận bản tin mới nhất

Về MuaBanNhaDat | Nhận bản tin | FAQ | Điều khoản thỏa thuận | Bản quyền | Quy chế Sàn GDTMĐT | Tuyên bố từ chối bảo đảm | Liên hệ | Tuyển dụng | Sitemap

MuaBanNhaDat © 2007 - 2015. Ghi rõ nguồn "MuaBanNhaDat.vn" khi phát hành lại thông tin từ website này.
CÔNG TY TNHH DỊCH VỤ QUẢNG CÁO VÀ TRUYỀN THÔNG CHÂU Á
Số giấy phép kinh doanh: 0308967985, Nơi cấp: Sở Kế hoạch và Đầu tư Tp. Hồ Chí Minh. Ngày cấp: 10/6/2009
Địa chỉ: Lầu 3 Tòa nhà Copac, Số 12, Tôn Đản, Phường 13, Quận 4, TP.HCM

Technology powered by   - Copyright ©2016 by Ringier Vietnam